Điều kiện kinh tế ngày càng phát triển, kéo theo một loạt các vấn đề xã hội nhức nhối, đặc biệt trong đó là tình trạng học sinh trung học phổ thông tự ý sử dụng xe máy tham gia giao thông khi chưa đủ tuổi.  Cụ thể tình trạng này được phóng viên Báo điện tử Giáo dục Việt Nam ghi nhận ở một số trường như Trường trung học phổ thông Kim Liên, Trương Định…  Theo thống kê của Ủy ban An toàn giao thông quốc gia, tại Hà Nội, tai nạn giao thông  liên quan trẻ em không ngừng gia tăng. Học sinh trung học phổ thông chiếm tới 90% các vụ tai nạn giao thông liên quan tới trẻ em trong 3 năm gần đây.  Đây thực sự là con số đáng báo động về sự an toàn của học sinh khi tham gia giao thông nhưng dường như nó vẫn chưa đủ sức để răn đe chính các em học sinh và phụ huynh?  Các em đã vi phạm luật giao thông đường bộ  Theo điều 60 Luật Giao thông đường bộ quy định về độ tuổi, sức khỏe của người lái xe khi tham gia giao thông như sau:  1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:  a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;  b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;  c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);  d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);  đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);                                                                                      e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.  2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe.  Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.  Như vậy, rõ ràng việc các em điều khiển phương tiện trên 50cc tham gia giao thông nói chung, đi đến trường học nói riêng là hành vi vi phạm pháp luật.  Không những không đủ tuổi để điều khiển mô tô, xe gắn máy, các em còn chưa đủ tuổi để được cấp bằng lái xe.  Theo điều 58 Luật Giao thông đường bộ quy định, người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này vàcó giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.  Cũng theo điều 58, Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:  a) Đăng ký xe;  b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;  c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;  d)

source: https://dahek.net

Xem thêm bài viết về Giáo Dục: https://dahek.net/category/giao-duc

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *